Kasafin kuɗin 2025: Gwamnatin Tarayya za ta kashe Naira biliyan 60 wajen ciyar da ɗalibai

Kasafin kuɗin 2025: Gwamnatin Tarayya za ta kashe Naira biliyan 60 wajen ciyar da ɗalibai

Gwamnatin Tarayya ta ce ta ware Naira biliyan 60 a kasafin kuɗin 2025 don shirin ciyar da ɗalibai na makarantun firamare, wanda zai kasance ɗaya daga cikin sabbin ayyukan da za a aiwatar ƙarƙashin shirin Farfaɗo da Tattalin Arziki na Ma’aikatar Ilimi ta Tarayya (ERGP).

Tsohon ministan ilimi ya bayyana cewa shirin ciyar da ɗalibai zai koma ƙarƙashin kulawar ma’aikatar, inda aka fara shi tun farko kafin a mayar da shi ƙarƙashin Ofishin Shugaban Ƙasa.

An ware wa Ma’aikatar Ilimi ta Tarayya fiye da Naira biliyan 348 daga jimillar fiye da Naira tiriliyan 2.517 da aka ware wa ɓangaren ilimi, wanda ke ɗaya daga cikin mafi girma amma bai kai kashi 20 zuwa 30 cikin ɗari da Bankin Duniya ya ba da shawara ba.

Cikakken bayani kan kasafin ma’aikatar don sabbin ayyuka ya haɗa da ware Naira biliyan 50 don tallafawa shirin rage yawan yara da ba sa zuwa makaranta (OSC) da kuma Naira biliyan 1 don samar da kayan koyarwa da karatu ga makarantun firamare da sakandare a jihohi 36 da Abuja, da kuma kayan koyarwa na zamani ga kwalejojin haɗin gwiwa 118 na tarayya.