Spread the love

Babban bankin Nijeriya zai tallafawa masu shirya finafinnai da mawaƙa da  naira Biliyan 22

Babban Bankin Nijeriya (CBN) ya ware wa masana’antar shirya  finafinnai da mawaƙa naira biliyan 22, don cin moriyar bashi mai sauƙi ga inganta sana’arsu. 

Daraktan Sadarwa, Mista Isaac Okorafor, wanda ya yi jawabi a yayin taron tattaunawa na hadin gwiwa tare da masu ruwa da tsaki  kan manufofin shekaru biyar na Babban Bankin Nijeriya (CBN), da aka yi  a karshen mako a birnin Uyo, babban birnin jihar Akwa Ibom.


Ya ce, matakin zai  ƙara ƙarfi ga masana’antar kamar yadda ta ɗauki jagorancin Afirka, matakin zai kuma lashi takobin yin fashin baki yayin da ya ke samar da dalilai na asali. 

Ya ce, Babban Bankin na CBN ya kuma yanke shawarar tayar da masana’antar. Ya ce a halin yanzu, Nollywood da Kannywood da masana’antar kaɗe-kaɗe a Nijeriya su ne manyan masana’antun nishadi a Afirka. Ba za mu bar masana’antar ta karye  ba. 


Ya ce a shirye suke su tara kuɗaɗen ‘yan fim da masu shirya fina-finai a masana’antar. 

“Kuma kasancewa Nijeriya na ɗaya daga cikin ƙasashen dake da masana’antar ƙere-ƙere, za mu tallafa wa mutane a wannan fannin ma. 

“Mun yanke hukuncin cewa dole ne mu farfaɗo da masana’antar, mun fara ne ta hanyar ba da tallafi ga manoman da su ka dasa auduga; Mu na bayar da kudin daukacin darajar, don duk wanda ya taka rawa, ciki har da masu amfani da sutura da masu yin suttura, don kada ta karye. 


“Mu na yin hakan ne saboda idan tattalin arzikin ƙasar ba ya aiki da kyau, CBN ba zai iya yin nasa aikin ba. Misali; a duk tsarin kuɗi da farashin kayayyaki, hauhawar farashin kayayyaki ba za ta iya zama kwanciyar hankali ba idan farashin abinci bai tsaya ba, saboda abinci ya fi yawa, sama da kashi 50 na abin da mu ke kashewa a Nijeriya. 


“Idan mutane ba su da abincin da za su ci, yawan amfanin kasa ba zai karu ba, idan mutane ba su da abinci da za su ci lafiyar al’umma ba za ta iya zama ba, hakika lafiyayyen mutum ne wanda zai iya kawo ci gaba, kuma ya kawo ci gaban tattalin arziki Kuma a cikin yanayin da ba za a samar da ayyukan yi ba zai zama babu walwala, ma’aikata marasa aikin yi za su zama masu saukin kayan aiki a cikin hannun wadanda suka shirya gujewa laifi, ” in ji shi.

Wannan yunkurin zai yi wa  masana’antar shirya finafinnai daɗi domin da yawansu suna kukan rashin jari da za su inganta harkarsu.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *